ตรวจคัดกรองกลุ่มเสี่ยงโรคโควิด19
07 ก.พ. 65วันที่ 7 ก.พ. 65 เวลา 10.00น. นายสุทิน พูนน้อย นายก อบต.สำโรง คณะผู้บริหาร ปลัดอบต. พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่จาก อบต.สำโรง และเจ้าหน้าที่จาก รพ.สต.สำโรง ได้ทำการตรวจคัดกรองผู้สัมผัสเสี่ยงสูงโรคโควิด -19 ในโรงเรียนบ้านนารายณ์ หมู่ที่1 เนื่องจากพบผู้ติดเชื้อโรคโควิด19 ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทุกภาคส่วน รวมถึงผู้ปกครองและนักเรียนในการตรวจคัดกรองครั้งนี้ ผลปรากฎว่า พบผู้ติดเชื้อ 1 ราย โดยทางสาธารณสุขได้ดำเนินการส่งตัวเข้ารับการรักษาต่อไป ทั้งนี้ นายกอบต.สำโรง ได้กล่าวให้กำลังใจแก่ผู้ตรวจคัดกรองและฝากให้ความสำคัญในการป้องกันตนเองอย่างเคร่งครัดตามหลัก D-M-H-T-T ของกรมควบคุมโรค
D : Social Distancing เว้นระยะห่าง 1-2 เมตร เลี่ยงการอยู่ในที่แออัด
M : Mask Wearing สวมหน้ากากผ้าหรือหน้ากากอนามัยตลอดเวลา
H : Hand Washing ล้างมือบ่อยๆ ด้วยน้ำและสบู่ หรือเจลแอลกอฮอล์
T : Testing การตรวจวัดอุณหภูมิและตรวจหาเชื้อโควิด 19 ในกรณีที่มีอาการเข้าข่าย
T : Thai Cha Na สแกนไทยชนะก่อนเข้า-ออกสถานที่สาธารณะทุกครั้ง เพื่อให้มีข้อมูลในการประสานงานได้ง่ายขึ้น
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/001-8-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/002-8-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/003-8-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/004-5-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/005-3-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/006-2-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/007-1-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/008-1-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/009-1-300x225.jpg)
![](https://samrong.go.th/wp-content/uploads/2022/03/010-1-300x225.jpg)